ส่วนผสม
- กล้วยน้ำว้า 12 ผล
- น้ำตาลปี๊บ 1/3 ก.ก
- น้ำปูนใส 1 ถ้วย
- น้ำสะอาด 2 ถ้วย
![](https://cdn.shopify.com/s/files/1/1498/3814/files/346745bbb8f1827487c46ee2a02ef218--posts_480x480.jpg?v=1666255752)
วิธีทำ
ผ่ากล้วยแต่ละผลเป็นสองซีก แล้วตัดกลางเป็นผลละสี่ชิ้น เอากล้วยทั้งหมดแช่ในน้ำปูนใส จากนั้นมาละลายน้ำตาลในน้ำเสร็จแล้ว เทใส่เครื่องกรองลงในกระทะทองเหลือง ต่อจากนั้นเอากล้วยขึ้นจากน้ำปูนใส ล้างในน้ำสะอาด แล้วเอาขึ้นจากน้ำ ใส่ลงในกระทะทอง (ซึ่งมีน้ำตาลละลายน้ำอยุ่แล้ว) ยกขึ้นตั้งไฟอย่างแรงเคี่ยวไปจนกล้วสุกเป็นสีแดงเท่านั้นก็เป็นอันใช้ได้